Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Zaidi ya watu laki nne tayari wameyakimbia makazi yao mwaka huu kutokana na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Umoja wa Mataifa umesema Ijumaa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema lina wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia na wakimbizi wa ndani IDPs, mashariki mwa nchi hiyo. Idadi yaliyohama sasa imeongezeka hadi zaidi ya watu laki nne mwaka huu pekee, ambayo ni karibu mara mbili ya idadi iliyoripotiwa wiki iliyopita, msemaji Matthew Saltmarsh aliambia mkutano wa vyombo vya habari huko Geneva. UNHCR inazitaka pande zote kuweka kipaumbele kwa ulinzi wa raia, kuheshimu maeneo ya wakimbizi wa ndani na kuacha kutumia vilipuzi na silaha nzito katika maeneo yenye raia wengi. Aliendelea kusema, baada ya kuteka mji wa Minova siku ya Jumanne, wapiganaji wa M23 wameendelea kusonga mbele, wakiufikia mji wa Sake, karibu kilomita 20 kutoka Goma, mji mkubwa zaidi mashariki mwa Kongo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba mzozo wa mashariki mwa Kongo wa M23 uko katika hatari ya kuwa vita vya kikanda. Msemaji wake alisema katika taarifa yake, akilaani kutekwa kwa mji mwingine wa kimataifa wa Sake na waasi hao. Mapigano yamepamba moto zaidi katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lenye utajiri mkubwa wa madini tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku kundi linaloongozwa na Watutsi la M23 likitoa udhibiti wa maeneo mengi zaidi kuliko hapo awali na kusababisha maelfu ya watu zaidi kuyakimbia makazi yao. Kongo na Umoja wa Mataifa wanaishutumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuchochea uwasi wa miaka mitatu wa M23 kwa kutumia wanajeshi wake na silaha. Rwanda inakanusha shutuma hizo. Mashambulizi haya yana madhara makubwa kwa raia na kuongeza hatari ya kutokea kwa vita vya kikanda, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefani Dujerek alisema Alhamisi. Katibu mkuu anatoa wito kwa wahusika wote kuheshimu mamlaka na uadilifu wa eneo la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kukomesha aina zote za uungwaji mkono kwa vikundi vyenye silaha, Dujarik alieleza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Komoro wa zala ya Usumani kwa mara ya kwanza amesema hadharani ana nia ya kukabidhi madaraka kwa mwanawe Nor El Fathy atakapoondoka kwenye uongozi mwaka elfu mbili na ishirini na tisa, na kuthibitisha shutuma kwamba amekuwa akimtayarisha kwa muda mrefu kuchukua madaraka. Usumani, ambaye kuchaguliwa kwake tena mwaka mmoja uliopita kulikumbwa na madai ya udanganyifu, alimweka El Fathy kuwa msimamizi wa kuratibu masuala ya serikali na kumpa mamlaka makubwa kwenye baraza la mawaziri. Akizungumza muda wake wa kuondoka madarakani unapofika, Somani alisema Alhamisi katika hotuba yake kwamba wafuasi wa kisiwa cha Moheli, nitamweka mwanangu kuchukua nafasi yangu kama mkuu wa serikali ya chama chama tawala cha Osumani kilishinda uchaguzi wa bunge mwezi huu ingawa vyama vya upinzani vilisusia kura hiyo au kukataa matokeo kwa madai kwa kulikuwa na udanganyifu. Komoro ina wakazi wapatao laki nane na imeshuhudia takriban mapinduzi ishirini au majaribio ya mapinduzi tangu ilipojinyakulia uhuru kutoka Ufaransa mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Sumani aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa kupitia mapinduzi na ameshinda chaguzi nne tangu mwaka elfu mbili na mbili. Maafisa nchini Ukraine wanasema Russia ilirusha msururu wa ndege zisizokuwa na rubani katika shambulio la usiku wa kuamkia liu, na kuua takriban raia wawili na kujeruhi wengine kadhaa, huku zikiharibu majengo ya biashara na makazi. Wizara ya mambo ya ndani ilisema waathiriwa wawili waliuawa kwa vifusi vya ndege zisizokuwa na rubani katika eneo la kati la Kevu. Ilisema jengo la ghorofa nyingi la makazi na majengo ya biashara ni miongoni mwa miundombinu iliyoharibiwa wakati wa shambulio hilo. Mwisho wa habari za dunia. Kwa undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, ambapo leo Ijumaa tunaangazia meza ya waandishi, tukimulika masuala makuu yaliyogonga vichwa vya habari kwa wiki hii, ikiwemo tukio la kuapishwa kwa rais mpya wa Marekani Donald Trump, mapigano yanayoendelea DRC, siasa nchini Tanzania na Kenya. Waandishi nilionao ni Mubelwa Bandio, mwandishi wa kujitegemea kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Joseph Njani, mwandishi kutoka Radio Citizen ya Kenya na Nevil Mena, mwandishi kutoka Tanzania. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tuanzie hapa Washington. Donald Trump ndiye rais wa 47 wa Marekani, aliapishwa Januari 20 mwaka huu kuchukua madaraka Wakati chama chake cha Republican hivi sasa kinadhibiti Senate, baraza la wawakilishi pamoja na White House. Katika hotuba yake baada ya kula kiapo, alizungumzia masuala mengi. Aliahidi ataimarisha usalama wa nchi na mipaka yake na kurejesha uchumi, miongoni mwa masuala makuu. Nianze na mobel wa bandio. Je, hotuba ya Trump imepokelewa vipi kwenye vyombo vya habari hapa nchini? Kama alivyosema Donald Trump ame, amesema kwamba ni wakati wa mabadiliko. Uh, na mabadiliko na maendeleo ni vitu vile tofauti. Kwa hiyo ni kweli tunaanza kuyaona mabadiliko, tusichonaweka nacho ni kwamba kama kitakachofuata ni maendeleo, kwa sababu kuna baadhi ya vitu ambavyo ameanza kuvir, uh, kuvirudisha ama kuvi kuviwekea katazo, uh, programu nyingi ambazo alikuwa nazo Joe Biden, watu wengi ambao walikuwa wakiwatumia katika kazi, na pengine vitu vingine ambavyo vilikuwa vinahusisha uh, jamii hasa za kimataifa katika masuala ya mahusiano, katika masuala ya uraia, masuala ya ku uh, wakimbizi kuingia nchini, um, ameendelea kutaka kuvunja rekodi, imekuwa ni sehemu kubwa ya mpa, mpa mpango wake kutoa hayo um, maelekezo mia moja uh, ya, ya, ya mabadiliko katika nchi uh, nafikiri ni kitu ambacho tunaweza kuangalia kuhusiana na utekelezaji. Sasa watu wengi wamekuwa na hofu juu ya kile ambacho kimekuwa kime kikisemwa na yeye lakini watu wanachotakiwa kutambua pia ni kwamba kwa sababu anakuja kama rais anayekuja kufanya mabadiliko, kwa sababu kumbuke, hata kura za maoni zinaonyesha kwamba watu wengi si kwamba wanafikiria atafanya kazi nzuri, ila walikuwa wanataka tu usiwepo na mwendelezo wa kazi za Joe Biden, um, inawezekana pia kusiwe na kufanikiwa sana. Kwa hiyo kwa sababu tu amesaini mkataba haimaanishi kwamba mambo yatatokea. Barack Obama alisaini kufungwa kwa Guantanamo mwaka elfu mbili na tisa ituka elfu mbili na ishirini na tano miaka kumi na sita baadaye bado Guantanamo ipo. Kwa hiyo kuna vitu ambavyo bado watu wanaamini kwamba viko mbali sana. Na kuliko uh, uwezo wake wa kisheria. Kwa hiyo ametoa hotuba kama ilivyo rais mwingine yeyote yule, hata rais mbaya zaidi nchini Marekani ama ambaye alikuwa na mafanikio madogo zaidi, ukisikiliza hotuba zao za siku ya kwanza ni za matumaini, ila siku mia moja ndio ambazo tutaanza kuangalia mwenendo wa mafanikio yake uh, katika ofisi njane. Kama ulivyomsikia bandio, je, kwa taifa la Kenya hotuba ya Rais Donald Trump imepokelewa vipi na Wakenya, na vyombo vya habari vimeripoti na kuelezea nini hasa kilichokuwa kikubwa mno kuhusiana na hotuba yake? Kuu lililokuwa likisubiriwa ni kauli zake mpya na hotuba yake ambayo pengine ingekuwa na athari ipi kwa taifa hili la Kenya na barani Afrika kwa ujumla. Na wengi wamekuwa na gumzo mtaani, mitandaoni na vilevile vile katika vyombo vya habari ambavyo vimekuwa vikiangazia hayo yote, lakini kuu ni kuhusiana na suala la jinsia, ambapo walisema kwamba Marekani sera mpya sasa itakuwa ni jinsia mbili tu, jinsia ya kike na jinsia ya kiume. Hilo limekuwa likivutia gumzo zaidi, wengi wakisema kwamba uh, ni ishara tosha kwamba rais Trump ameonekana kuweza kugusia masuala ambayo wa Afrika na Wakenya vilevile wamekuwa wakipinga kabisa, mahusiano ya jinsia moja na vilevile kumekuwa hili suala la ushuru ambao vilevile wanalenga vile Marekani alikuwa akisema kwamba Marekani itakuwa ikiangazia pengine maswala ambayo pengine yataipa Marekani ushuru mpya na kuweza kupiga jeki pengine uchumi, na vilevile mabadiliko mengine ambayo yanalenga kuinua uchumi wa Marekani, ambao uchumi ule unatarajiwa kuathiri kwa njia moja au nyingine mataifa ya Magharibi lakini kuu ambalo limekuwa likisubiriwa zaidi, kando na hayo, ni uhusiano wake na sera mpya ambayo pengine atakuwa uh, akikumbatia chini ya uongozi wake. Marekani itakuwa akikumbatia vipi? Tumeona uh, vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kule mashariki ya kati, na vilevile uhusiano ambao umekuwepo kati ya Marekani pamoja na Uchina na mataifa mengine, na uhusiano ule bila shaka umekuwa ni Uh, na athari moja au nyingine. Kwa hivyo wengi wamekuwa wakitazama tu kuona iwapo alioahidi, na hasa suala la uhamiaji, iwapo alioahidi wakati wa kampeni na vilevile baada ya ushindi wa uh, uchaguzi mkuu wa mwaka jana, je, yatatekelezwa? Je, ataongozwa na sheria? Ni mabadiliko yepi ambayo pengine yatakuwa akikumbatiwa kwa usaidizi wa mawaziri ambao aliweza kuwachagua, na vilevile uh, tukikumbuka kwamba waziri wa mashauri ya nchi za kigeni atakuwa kipaumbele kabisa kuweza kuongoza shughuli ile. Kwa hivyo ni masuala mbalimbali ambayo wengi, sio tu vyombo vya habari, bali pia wakenya wakifuatilia kwa karibu ile hotuba yake na kuona ni mabadiliko yepi pengine na utekelezaji wake, iwapo utakuwa ukingonanga alivyoahidi hapo awali. Mkamiti Neville, kwa upande wako nini kilichopewa uzito zaidi katika hotuba ya rais Donald Trump kwa vyombo vya habari vya Tanzania? Pengine siko mbali sana na mwenzangu kutoka Kenya kwamba uh, mtazamo ni mabadiliko ya siasa za Marekani au sera za Kimarekani katika nchi zetu za Afrika, hasa Afrika, ukanda wa Afrika Mashariki. Uh, hasa kilichokuwa kikifuatiliwa hapa Tanzania ni haya maagizo ya rais, presidential executive orders, ambayo yamekuwa yametolewa na Trump baada ya yeye kuhapishwa na kuingia madarakani na kwa mujibu wa taarifa ni kwamba yapo zaidi ya maagizo mia mbili na yale yapo yanayogusa Tanzania moja kwa moja mathalan, katika utoaji wa misaada kwa wale watumiaji wa dawa za kufubaza virusi e, vya ukimwi. Marekani imekuwa ikitoa sehemu kubwa sana ya mchango wa kuonyesha dawa hizo e, kwa uathirika wa virusi vya ukimwi kupewa dawa hizo bure katika zahanati, hospitali na vituo vya afya vio vya binafsi ama vituo vya afya vilivyoko chini ya serikali ya Tanzania. Sasa, katika ma, ma, ma, ma, ma, ma, maelezo ambayo yanatolewa kwamba miongoni mwa hatua zitakazochukuliwa ni kupunguza misaada ama ruzuku katika eneo hilo, ni dhahiri kwamba waathirika vya uchumi Tanzania watakwenda kuathirika kwa kiwango kikubwa, kwa sababu ikiwa, ikiwa kiwango ambacho Marekani inakitoa kitakuwa kimeondolewa, basi kuna hatari kwamba wale wagonjwa watapaswa kutoa fedha zaidi ya dola mia mbili sawa na shilingi laki nne za kitanzania kuhakikisha kwamba wanapata dawa hizo. Um, jambo jingine ambalo pengine Trump sasa anatazamwa kama kama shujaa ni hili la habari ya kuitangaza Marekani kwamba ni nchi jinsia mbili tu, wanaume na wanawake. Watu kama viongozi wa dini na wale wake wenye misomo mikali wahafidhina na wanaopigia chapuo mila kuheshimika kwa mila na desturi hata za kiafrika na hapa za kitanzania wanamuunga mkono wakisema huyu ametumwa na Mungu kuondoa kile wanachokiona kwao ni uchafu ambao unaweza kusababisha watu, watu wa jinsia moja wawe wanawake ama wanaume kuingia katika mahusiano ya kindoa ijapo hawawezi kutimiza lile takwa la pengine kuzaa ama kuwa na watoto. Sasa katika hiyo, utaona upande wa viongozi wa kidini na watu wengine wengi katika jamii ya kawaida wanamuunga mkono Trump katika hilo eneo. Sasa yako mengi yanayozungumza kuhusiana na rais huyu, lakini sasa, wakati mwingine pengine kinachosubiriwa ni kuona kwamba utekelezaji wa zile amri alizozitoa na au yale maagizo aliyoyatoa na mwelekeo wa sera zake ni kwa kiasi gani zitagusa maisha yetu kama Watanzania, pengine na kama Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla wakati ikitokea hiyo, pengine watu wanaweza kabadili mtazamo na wakana mtazamo mwingine. Lakini niseme tu kwamba jambo hili la kuapishwa kwa Trump Jumatatu limetokea katika kipindi hapa cha Tanzania ilikuwa katika misukosuko ya kisiasa, sio misukosuko mibaya, bali vyama vikuu vya upinzani hapa Tanzania vilikuwa katika harakati za kisiasa za ndani za namna hivyo. Kwa hiyo kulikuwa kuna ufuatiliaji mchache sana katika utawala wa kuingia kwa utawala wa mtu wa Marekani, kwa sababu watu walielekeza vichwa vyao na mioyo yao katika yale yaliyokuwa kijini Tanzania, ndani ya Chama cha Mapinduzi na ndani ya Chama cha Demokrasia ya Maendeleo ya Chadema. Tumeshuhudia uh, aliyewahi kuwa mgombea urais Tundu Lisu kuibuka kuwa mshindi katika uchaguzi huo mkuu wa Chadema. Wananchi wameapokea vipi matukio haya na nini hasa wanachotarajia uh, kuona mbeleni kuhusiana na uongozi wa Lisu mkamiti? Ni kwamba tumekuwa na sura kabisa tofauti katika mikutano mikuu miwili na vyama hivi. Kwanza ni ule wa chama cha mapinduzi uliofanyika pale jijini Dodoma. Kilichokwenda kufanyika pale kilikuwa kama kinafahamika, lakini sisi ambao tumefanya e, tumeripoti siasa za CCM kwa muda mrefu, huwa tunaufahamu mmoja tu, kwamba mara nyingi ajenda za chama cha mapinduzi zilizoandikwa huwa sio zinazokwenda kujadiliwa mara nyingi, na zinaweza zikajadiliwa, lakini zinazokuleta kishindo ni zile ambazo zinakuwa hazifahamiki. Sasa kilichokwenda kufanyika pale kilikuwa ni kumchagua makamu mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi kuchukua nafasi ya Abdulrahman Kinana ambaye alijiuzulu nafasi hiyo, na sisiemu akamteua wa siasa mkongwe wa siku nyingi Stephen Masatu Wasira kuwa makamu mwenyekiti. Lakini katikati ya sherehe, katikati ya mkutano ule iliibuliwa hoja kwamba kwa sababu tuko mwaka ishirini ishirini na tano, kwa nini e, tusihitimishe jambo la kumteua E, wagombea wetu katika uchaguzi mkuu wa Oktoba, na hapo ndipo kuanzisha mchakato ambao uliwapitisha Samia Suluhu Hassan e, kuwa mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiwakilisha CCM e, kwa upande wa Tanzania na Dr. Hussein Ali Mwinyi akiteuliwa kuwa mgombea au kupeperusha bendera ya chama hicho kupitia Zanzibar. Lakini baadaye kukatokea tukio mbalo pengine watu wengi hawakulitarajia baada ya mchana bajira alasiri Wakati kikao kiliporejea baada mapu ya mapumziko ya chakula cha mchana, ikatangazwa rais akatangaza kwamba waliona ni ve, walitangaza kwamba eh, makamu wa rais wa sasa Dkt. Philip Isdori Mpango alishaandika barua kwamba asingependa kuendelea nafasi hiyo eh, katika masuala ambayo sio ya kiutawala, sio kwa sababu ambazo sio za kiutawala, alitamka hili mheshimiwa rais, na kwamba baadala yake sasa akaomba aacha apumziki. Na katika mkutada huo, rais akamtangaza eh, mwanasiasa wa siku nyingi Uh, Balozi Dkt. Emmanuel J. Nchimbi kuwa ndiye atakuwa mgombea mwenza katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa, eh, wa Oktoba mwaka huu. Uh, sasa tukiache eneo hilo la Nchimbi la, la, limekuwa na na, na mjadala mrefu, pengine utapata nafasi wakati mwingine. Lakini kishindo kikubwa kikasikika kutoka ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo cha CHADEMA, ambapo alikuwa akifanya mkutano wa mwaka na kufanya uchaguzi katika jiji la Dar es Salaam na uchaguzi ambao katika historia ya vyama vingi hakujapata kuwa na joto kali la kisiasa ndani ya vyama vya siasa vya upinzani kwa maana ya uchaguzi wa ndani ndani kama ambavyo umewahi kutokea safari hii. Kwa ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, mwenyekiti Freeman Mbowe na makamu wake Tundu Antipas Lissu waliingia katika kinyang'anyiro, wakazua siasa za wa mikutano. Kulikuwa kuna kauli kalikali, kulikuwa kuna joto kubwa, na wafuasi wa CHADEMA walionekana kugawanyika dhahiri. E, katika pande hizo mbili mm. Lissu akiwa na kundi lake na Mboe, na ilitabiriwa kwamba aa, kwamba baada ya uchaguzi Chadema mm. inakwenda kufikia mwisho kwa sababu wasinge, wasingeweza kuhimili kubeba yale yaliyojiri yali wakati wa mchakato wa mzima wa uchaguzi, shutuma za rushwa na matendo mengine kama hayo. Baadaye uchaguzi ulivyofanyika, usiku wa kuamkia tarehe ishirini na mbili uchaguzi mm. ukafanyika na e, isivyotarajiwa na wengi Tundu Lisu akaibuka mshindi kwa kupata asilimia hamsini na moja ya kura zote zilizopigwa na Frimani Mboe akaangushwa akipata kura asilimia arobaini na nane na hivyo hivyo makamu mwenyekiti alikuwa akigombea upande wa akiwa ambaye alikuwa na msapoti Lisu, Joni Heche akashinda na yule alikuwa anatarajiwa kwamba angekuwa makamu wa Mboe, eh, Ezekia e, Wenje akaanguka katika matarajio hayo. Kulikuwa kuna sintofahamu hadi pale mwenyekiti wa Chadema aliyemaliza muda wake Freeman Mbowe alipo alipokwenda kwenye mtandao wake wa X akakubali kushindwa, akawapongeza viongozi walioingia madarakani, na baadaye, baada ya matokeo kutangazwa rasmi, akajitokeza hadharani, akazungumza na wanachama wa Chadema akitoa kushukuru kwa kile kilichofanyika, akasema demokrasia imechukua mkondo wake haki, haki, na akiwatakia heri viongozi wapya akichungulia na terurishi ambao kwa baadaye walimchagua tena Mnyika, John Mnyika kuchukua nafasi ya katibu mkuu. Kwa hiyo katika hizo siasa kuanzia Dodoma Chama cha Mapinduzi mpaka Dar es Salaam kwa Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema kumekuwa na matukio makubwa hayo ya kisiasa ambayo sasa yameacha sura ya mjadala ndani ya Tanzania kwamba pengine ni nini kitakachojiri. Basi tunapoelekea katika uchaguzi mkuu wa mwakani, wa mwaka huu Oktoba ambapo sasa itaonekana kwamba sasa tayari Chadema wamejipanga kwa maana wana mwenyekiti mpya wanadamu mpya ndani ya uongozi na CCM wameshatangaza sasa kwamba wagombea wao ni fulani, wakimuweka hapo Dkt Emmanuel Nchimbi kama ingizo jipya pamoja na wasiri ambaye anakuwa makamu mwenyekiti akiongoza jahazi katika uchaguzi mkuu wa Oktoba ishirini ishiri na tano. Bandio, kama ulivyomsikia Neville mena kuhusiana na siasa nchini Tanzania. Je, uchaguzi huu uh, uliofanyika hivi juzi wa chama cha upinzani cha Chadema na hatimaye kumpata kiongozi mpya tunajifunza nini katika siasa za upinzani kwenye ardhi ya Tanzania? Kwanza niseme kwamba kumekuwa na, tunaweza kusema kumekuwa na uwazi, japokuwa uwazi ulitokana na uoga, lakini uh, mabadiliko haya ni mabadiliko ambayo yameingia kwa machungu kiasi. Hakuna kwa ki, ubishi kwamba yameweza kukijeruhi chama. Inaonekana watabaki kuwa wamoja, lakini hata kauli ya mwenyekiti naye aliyondoka madarakani, uh, Freeman Mboye kusema kwamba ninawaagiza kama mnaniheshimu mimi kama mzazi, katika chama ninawaagiza mfanye um, mwandae uh, kamati ya uchunguzi, tume huru ya uchunguzi uweze kuchunguza kilichotokea, watu wawajibishwe, wengine tuombane msamaha. Hiyo inaonyesha kwamba bado kuna vuta ni kuvuta miongoni mwao, bado kuna kama chuki fulani ambayo imeendelea lakini mbali na hapo, kumekuwa kuna mafanikio namna ambavyo wameongoza mkutano. Um, wenyewe ulikuwa ni namna ambayo imechosha sana, lakini ili kuweza kuondoa minong'ono. Kwa hiyo imeonyesha uh, gharama za demokrasia, kitu ambacho pengine watu wengine wanaweza wakajifunza. Na kama kweli wataweza kutoka hapa waka, waka, wakaweza kutoka wakiwa wamoja, basi inaweza ikawa ni Uh, njia nyingine ya kuweza kuonyesha vyama vingine vya, vya siasa. Kwa hiyo kumekuwa kuna funzo la ambavyo si lazima watu wawe wale wale. Kumekuwa kuna funzo pia kuhusiana na uchaguzi wa Chadema kwamba watu wanaweza wakatofautiana hata kama walikuwa pale pamoja, kuwe na demokrasia, watu kuweza kuchuana. Tumeona uchuano mkali, uh, na sasa tuone namna ambavyo wataweza kuponya uh, majeraha yaliyotokana na huu mchuano mkali, na baada ya hapo wanaweza wakasonga mbele. Lakini tumeona mabadiliko makubwa sana ya sekretariat na wanahitaji mabadiliko kama alivyosema Tundu Lissu ya namna ya kuweza kujaza zile nafasi mbalimbali mbali, na sasa tuone harakati kuanzia hapa kuelekea uh, zile ahadi ambazo wakuwa amezitoa. Shukran, uh, Joseph Njane. Uh, mabadiliko haya yaliyokuja kwa kasi na kuonekana uh, katika chama kikuu cha upinzani Tanzania, Chadema, yameripotiwa vipi katika vyombo vya habari vya Kenya na je, ni Sura ipi hasa tunayoipata kuhusiana na siasa za Tanzania uh, zinazoelezewa kwenye vyombo vya habari vya Kenya? Siasa za Tanzania, wajua kila mwenyeji ama kila nyumba huwa inafuatilia zaidi uh, je, majirani wanaishi vipi, pengine uhusiano wao na pengine bomalila ni upi. Kwa hivyo siasa za Tanzania zimekuwa zikifuatiliwa kwa karibu zaidi na Wakenya na hasa vyombo uh, vya habari na vilevile wachambuzi wa, wa masuala ya kisiasa uh. Kumbuka kwamba Tanzania ina masuala mengi ambayo pengine yana uhusiano wa karibu, masuala ya kibiashara uh, masuala ya kiuchumi ambayo, uh, nchi hizi mbili zimekuwa zikitegemea, lakini masuala ya kisiasa vilevile yamekuwa akifuatiliwa kwa karibu zaidi na mabadiliko haya mapya ya hasa viongozi wa vyama vya upinzani mabadiliko ambayo yaliripotiwa hivi majuzi ni kwamba yamekuwa yakiibua gumzo vilevile, uh, Wakenya wakiangazia kwa sababu utakumbuka kwamba Tanzania kumekuwa malali uh, na malalishi mengi kwamba pengine serikali inataka kukandamiza upinzani. Je, upinzani katika taifa hilo la Tanzania uko tayari kuweza kukabiliana na serikali? Na hayo yote yamekuwa yakitupiwa jicho na kufuatiliwa kwa karibu na hasa uchaguzi ambao ulifanyika hivi majuzi, Tundu Lissu akiibuka kidedea, au umeonyesha ishara tosha kwamba pengine ni mwamko mpya katika chama hiki cha Chadema na pengine huenda e, maswala yakabalika, lakini kulikuwa na wasiwasi hapo awali, vyombo vya habari vikidai kwamba pengine uh, ushindani mkali uliokuwepo kati ya Mboe pamoja na Lisu pengine ungeibua nyufa miongoni mwa chama hiki ama viongozi wa chama hiki cha Chadema um, lakini baada ya kuweza kuafikiana na kuweza kuridhia pengine ushindi ule wa Lisu. Haya yakaonyesha kwamba uh, bila shaka masuala hayo yangeangaziwa kwa karibu na pengine upinzani Uh, utasalia dhabiti ilivyokuwa ikitarajiwa. Lakini kuu linalotarajiwa na wengi na hasa vyombo vya habari uh, ni wapo pengine mshikamano ambao umekuwepo ambao umeonyeshwa katika chaguzi zile na sio tu katika Chadema bali pia vilevile vile chama ambacho uh, kimekuwa uh, serikalini ama uongozini kwa muda mrefu CCM uh, je, kitendelea kuwa dhabiti uchaguzi mkuu ukitarajiwa kufanyika Haya yote sasa hivi ndiyo yanatarajiwa na wengi zaidi kuona, iwapo waliochaguliwa wataweza kuakisha kwa kwamba mirekebu hii ya serikali, tukizungumzia upande wa CCM, iwapo watahimili vishindo vya kisiasa ama siasa za upinzani hadi mwisho uchaguzi utakapofanyika. Upinzani je, utaweza kutamba katika siasa ambazo zimekuwa zikitawaliwa na pengine serikali kuu chini ya CCM? Haya yote ndiyo yanatarajiwa kuweza Uh, kubaini mbivu na mbichi, iwapo upinzani mara hii utaweza kuibuka na kuweza kutikisa serikali, au maswala yatasalia yalivyo, ama ambavyo imekuwa kwa miongo mingi sasa mkamiti na tukiwa bado <coughs> tunasalia hapo hapo katika ardhi ya Kenya, ni kwamba tume ya kupambana na ufisadi nchini humo EACC imeanzisha uchunguzi wa madai ya ufisadi katika idara ya mahakama nchini Kenya. Nini tunachofahamu, uh, kuhusiana na sakata hili? Hizi shutuma ambazo zimekuweko dhidi ya idara ya mahakama zimekuwa zikiibuliwa, sisi wakiwa ni mawakili uh, baadhi ya mawakili tajika, na hasa wakiongozwa na yule alikuwa ni rais wa chama cha mawakili nchini LSK hapo awali, wamekuwa wakiibua madai kwamba idara hii ya mahakama, uh, chini ya uongozi wake jaji mkuu Martha Koome, imekuwa ikigubikwa na visa vya vi ufisadi au rushwa lakini ni madai ambayo yaliweza kutiwa uzito pale malalamishi yalipowasilishwa kwenye tume ile inayoshughulikia huduma za mahakama JSC, na baada ya hayo basi, malalamishi kadha yakaweza kupelekwa katika ile tume ya EACC na kwa hivyo ni um, utaratibu tu wa kisheria ambao unafaa kuangaziwa kwa sababu madai yanapoelekezwa, eh, kwenye taasisi muhimu zaidi kama ile idara ya mahakama, basi uadilifu unajitokeza. Uadilifu huu kuweza kuiweka kama kuweka kwenye mizani, basi ni ile tumia EACC, na kwa hivyo ndiyo mchakato umeanza, lakini wengi wanahofia kwamba huenda mchakato huo usifaulu kutokana na hasa kauli ambazo zimekuwa zikiibuliwa na uh, maafisa wakuu wa idara ile chini ya jaji mkuu. Katika habari nyingine iliyogonga vichwa vya habari ni kwamba waasi wa M23 wanaungwa wanaoungwa mkono na Rwanda katika mapigano huko mashariki mwa DRC wameuteka mji muhimu wa kibiashara wa Minova na kuwaweka waasi katika umbali wa kilomita arobaini kutoka mji mkuu wa jimbo hilo Goma, ambao upo karibu na mpaka na Rwanda. Nini kinachoelezewa kwenye vyombo vya habari katika eneo lako huko nchini Tanzania kuhusiana na mapigano haya? Tanzania kumekuwa na kuripoti masuala ya Congo pale kunapotokea kitu kikubwa sana ambacho pengine kinatikisa au kikasababisha uwepo wa athari katika nchi yetu, kwa sababu kwa upande mwingine Tanzania inapakana ina, ina na Congo, na kunapokuwa na shida kule DRC ni dhahiri kwamba wakimbizi huwa wanaingia katika nchi yetu, na wanapoingia tayari unaziona mamlaka zikinyanyuka pamoja na mashirika ya kimataifa kama, uh, kama UNHCR. Sasa katika kile kinachoendelea sasa hivi DRC uh, ni kwamba vyombo vya habari vya Tanzania vinachukua habari hiyo kama habari ya kawaida ya kimataifa ambayo nimeelezwa kile ambacho kimekuwa kitokea kule DRC hakipewi uzito mkubwa sana kama matukio makubwa mengine ambayo amekuwa akipewa sura ya ukubwa wake. Lakini upande wa pili niseme tu, nchi kama DRC ipo katika jumuia za kikanda, hasa katika, katika nchi za maziwa makuu. Wakati mwingine habari zake zinakuwaga zinatoaga nafasi kubwa pale ambapo wakuu wa nchi za maziwa makuu au wenzetu kama jumuia kama ya kusini nchi za kusini mwa Afrika kama Sadik wanapokutana na kuamua kuchukua hatua pengine za kiusalama ki kwa sababu Sadik wanayo kamati ya ulinzi na usalama ya kiusalama sasa katika DRC na kutoa maazimio kadhaa ama kuzungumzia jambo hilo kwa uzito kama walivyofanya siku chache zilizopita kulipotokea mzozo mkubwa kule nchini Msumbiji. Na hapa ndio nakamilisha meza ya waandishi kutoka VOA Swahili. Shukrani kwako Neville Mena, mwandishi wa habari kutoka Tanzania, Joseph Njane, mwandishi wa habari kutoka Radio Citizen, na Mubelo Bandio, mwandishi wa habari hapa Marekani. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukrani kwa kusikiliza VOA.